Công ty Lê Bình chuyên máy phun sơnDịch vụ chuyển nhà trọn gói

Sponsors

  • Công ty TNHH Giấy & Bao bì Hà Nội
  • Trải nghiệm du thuyền ngủ đêm 5 sao trên vịnh Hạ Long
    www.paradisecruise.com
    Khách sạn Bùi Viện & Đề Thám ở Quận 1, TP Hồ Chí Minh
    www.ccentralhotels.com
    Thưởng thức tinh hoa văn hóa của Bắc Bộ một lần để nhớ mãi
    www.tinhhoabacbo.com

Quyền hợp pháp của bên thuê nhà

Gửi bởi: Thái Nguyên

Ông B thuê căn nhà 4 tầng của hộ gia đình bà K để mở nhà hàng ăn uống. Nhưng sau đó ông B gọi điện thương lượng với bà K để ông cho người khác thuê lại, hai bên chia đôi phần chêch lệch về giá thuê nhà và được bà K đồng ý. Xin hỏi thoả thuận giữa ông B và bà K có đúng với quy định của pháp luật hiện hành hay không?

Trả lời bởi: hoidapphapluat

Điều 496 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định bên thuê nhà ở có các quyền sau đây:
- Nhận nhà thuê theo đúng thoả thuận;

- Được đổi nhà đang thuê với người thuê khác, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;

- Được cho thuê lại nhà đang thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;

- Được tiếp tục thuê theo các điều kiện đã thoả thuận với bên cho thuê, trong trường hợp thay đổi chủ sở hữu nhà;

- Yêu cầu bên cho thuê sửa chữa nhà đang cho thuê trong trường hợp nhà bị hư hỏng nặng;

- Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 498 của Bộ luật Dân sự.

Căn cứ quy định trên, các bên được thoả thuận việc cho người khác thuê lại nhà đang thuê, ông B có quyền cho người khác thuê lại nếu được bà K đồng ý bằng văn bản. Vì vậy, việc bà K đã đồng ý để ông B cho thuê lại nhà nhưng chỉ qua điện thoại là chưa đúng với quy định của pháp luật.

Nguồn: Cổng thông tin điện tử Bộ Tư pháp

Ads

* Tư vấn pháp luật miễn phí

* Thành lập công ty

* Thay đổi Đăng ký kinh doanh

* Điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư

Government

Cổng thông tin điện tử Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam
  • Cổng thông tin điện tử Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam
  • Sponsors
    Tin pháp luật